ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : เอาข้อสอบแบงค์ชาติมาฝากครับ
suriyakhans ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ I
รายละเอียดผู้ใช้ 

เอาข้อสอบแบงค์ชาติมาฝากครับ

แชร์กระทู้นี้

พอดีเมื้อวานไปสอบ BOT มาครับแล้วอยากจะเอาข้อสอบที่สอบไปเมื่อวานมาแชร์ให้ โดยรวมพบว่าไม่ยากแต่บางเรื่องคาดไม่ถึงว่าจะออกเลยไม่เตรียมตัวไป ถ้าเตรียมตัวไปดีๆ ทำได้แน่ๆ 
เริ่มที่วิชาสายไอทีก่อนนะครับ  ข้อสอบมี 6 ข้อ บังคับทำข้อ 1 (40 คะแนน) และเลือกทำอีก 3 ข้อจากข้อ 2 -6  ข้อละ 20 คะแนน

1. โปรแกรมเมอรต้องการสร้างโปรแกรมสูตรคูณ โดยเมือป้อนค่าตัวเลขผ่านฟัังคัชัน multi_tab(5) ไปแล้ว โปรแกรมจะแสดงค่า 
5 x 1 = 5
--
5 X 10 = 60

ให้เขียนโปรแกรมด้วยภาษาอะไรก็ได้ กรุณาระบุภาษาที่ใช้เขียนด้วย หรือท่านจะใช้ pseudo code, UML, Flow-Chart หรือวิธีอะไรก็ได้ที่จะอธิบายให้เข้าใจโฟรการทำงาน 
การเขียนไม่มีการหักคะแนนเมื้อเขียนผิด syntax 

2. จงเขียนโปรแกรมภาษาอะไรก็ได้ หรือ pseudo code, UML, Flow-Chart ไม่มีการหักคะแนนเมื่อเขียนผิด syntax

2.1 รับค่าตัวเลข 3 ตัวผ่านตัวแปร a b c และให้หาค่าตัวเลขมากสุด
2.2 ให้แสดง เอาพุทโปรแกรม จะมี pseudo code มาให้ จำได้ว่าเป็น loop แบบ infinity
2.3 ให้แสดงค่าจากตัวแปร Array a[0][9] โดยแสดงค่า 5 ตัว  (จำโจทย์ไม่ชัดเจน)

3. ถ้าท่านได้รับหน้าที่ให้บริหารโครงการ IT ท่านจะมีวิธีอย่างไรบ้างและจะมีวิธีบริหารความเสียงไม่ให้โปรเจคล่มได้อย่างไร

4. ถ้าท่านได้รับมอบหมายให้ออกแบบ Report สำหรับงานธนาคารในระบบฝากถอน เงิน 
   4.1 แนวทางการแบบ Report เป็นแบบไหน
   4.2 จะออก Report กี่ประเภท

5. มีรูปมาให้เป็นรูป Web Server กับ Database Server
    Web Server (A) ----------Load Balancer ---------------- Web Server(B)
    DB Server 1 ----------- SAN ---------------------------- DB Server 2

ถามว่าผู้ใช้คิวรีช้า response time ต่ำ ให้วิเคราะห์ปัญหา สาเหตุและแนวทางแก้ปัญหา

6.ผู้ใช้จะยืนยันการเข้าใช้ระบบด้วย username และ password จากการตรวจสอบพบว่าโปรแกรมเมอรส่วนใหญ่ฝีงชื่อผู้ใช้และรหัสผ่านที่ Source Code 
   1. การฝั้งชือผู้ใช้และรหัสผ่่านที่ Source Code มีข้อเสียอย่างไร
   2. วิธีแก้ปัญหาดังกล่าว ท่านมีแนวทางอย่างไร
   3. มีสาเหตุอะไรที่จะไม่พัฒนาระบบนี้

ข้อสอบภาษาอังกฤษ (เรียงความ)
What is your major contribution you've made in your life ? (เพื่อนๆแปลว่าอะไรกันบ้าง ผมแปลว่าตลอดทั้งชีวิต คุณทุ่มเทให้กับอะไรเป็นหลัก)

นี้เป็นตย นะครับ งวดหน้าอาจจะเปลี่ยน ผมเองก็เสียดาย บางข้อง่ายๆไม่น่าพลาด งวดหน้าคงเอาใหม่ครับ

สั่งซื้อที่

ส่งเป็นไฟล์ทางอีเมล์ สนใจสั่งซื้อมาที่ โทร 085-0127724  Line : testthai1
สามารถนำไปปริ้นเพื่นอ่านได้เลย ในราคาเพียงส่ชุดละ 399 บาท  ได้รับภายใน 2-3 ชม.
ส่ง EMS ทางไปรษณีย์ เป็นหนังสือ +MP3  ราคา 679 บาท ได้รับภายใน 2-3 วัน
กรุณาชำระค่าสินค้าและบริการ
เลขที่บัญชี 491-2-00428-2 
ธ.กสิกรไทย  
ออมทรัพย์ ชื่อบัญชี decho pragay

ผลงานการสอบได้ของลูกค้า 
ติดตามข่าวการสอบราชการที่  https://www.facebook.com/testthai1
ดาวน์โหลดแนวข้อสอบรับราชการที่นี่  www.ข้อสอบงานราชการไทย.com

admin ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
ข้อ 5 น่าจะเกิดจากการ  normalize โดยไม่จำเป็นด้วยนะครับ เพราะจะทำให้เกิดการ join ตารางมาก ยิ่งข้อมูลเยอะ + คนใช้เยอะ จะยิ่งใช้ performance เยอะ และอีกอย่างน่าจะมีปัจจัยเกี่ยวกับการตั้ง index ด้วย (มองปัจจัยด้าน DB) แต่ข้อน้ผมไม่ได้ทำนะ ทำข้อ 1 3 4 6 ถ้าเตรียมตัวดีๆทำได้แน่ๆ คับ แต่ว่าในห้องสอบเวลาอาจจะบีบทำำให้เราลืมอะไรบางอย่างที่คาดไม่ถึงและเผลอทำผิดไป ใครจะสอบแนะนำอ่านเนิ่นๆเลยครับเพราะเปิดสอบถี่มาก คราวนี้พลาด คราวหน้าเอาใหม่ครับ 
จำหน่ายเอกสารแนวข้อสอบรับราชการ   085-0127724
decho ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
ดัน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้