ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : รวมกันแชร์แนวข้อสอบกรมศุลกากร ที่ไปสอบมา 2556
admin ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
รายละเอียดผู้ใช้ 

รวมกันแชร์แนวข้อสอบกรมศุลกากร ที่ไปสอบมา 2556

แชร์กระทู้นี้

มีอยู่ข้อหนึ่งถามว่า วิกฤติเศรษฐกิจไทยครั้งล่าสุด เกิดขึ้นเมื่อปีใด 1. 2539 2. 2540 3. 2541 4.2542 ข้อนี้ตอนแรกผมตอบ 2541 แต่พอไปทำภาษาอังกฤษ บอกล่มปี 1997 เลยรอด

1. การตรวจข้อสอบ เป็นเรื่องของกรรมการสอบที่กรมศุลกากรแต่งตั้ง เป็นบุคคลและเรื่องลับภายใน แน่ใจหรือยังว่ามีคนทราบว่าตรวจข้อสอบเสร็จแล้ว

2. ทราบลึกลงไปอีกด้วยว่ามีคนผ่านเยอะ แล้วเยอะที่ว่านั้นมันกี่คน

3. การคิดคะแนนในภาค ข. ก็เป็นไปตามที่ทางกรมศุลกากรประกาศเอาไว้แต่แรกว่า คือไม่น้อยกว่าร้อยละ 60 ของคะแนนรวมทั้งหมด ฉะนั้นไม่ต้องห่วงว่าจะส่วนไหน ส่วนใด 200 ข้อ ก็ 200 คะแนน คิดเป็นร้อยละออกมาดู

4. การสอบสัมภาษณ์มันแล้วแต่ดุลยพินิจของคณะกรรมการสอบภาค ค. ว่าจะเลือกคำถามใด วัดกันอย่างไร ซึ่งไม่แน่ว่าจะมีบทสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษเพื่อทดสอบด้วยหรือไม่ แต่ถ้ามั่นใจว่าผ่านภาค ข. ก็จงเตรียมตัวเอาไว้บ้างก็ดี

5. การตรวจหลักฐานและคุณสมบัติของผู้สอบ ภายหลังการสอบภาค ข. ไม่น่าจะมีอะไรมาก เนื่องจากผ่านการกรองมาตั้งแต่ภาค ก.แล้ว แต่ที่ช้าก็คือการตรวจสอบความถูกต้องของคะแนน การลำดับคะแนน รายชื่อผู้ผ่านที่แท้จริง และการขออนุมัติรับรองผลการสอบ

มีอยู่ข้อหนึ่งถามว่า วิกฤติเศรษฐกิจไทยครั้งล่าสุด เกิดขึ้นเมื่อปีใด

1. 2539  2. 2540  3. 2541  4.2542  คำตอบที่ถูกคือ ข้อ 2. ครับ (หลังจากรัฐบาล พลเอกเชาวลิต ยงใจยุทธ นายกขณะนั้น ประกาศลดค่าเงินบาทหลังเผชิญภัยเศรษฐกิจฟองสบู่แตก)

กรมศุลกากรเค้าไม่แคร์ว่าจะมีใครสอบผ่านกี่คน เค้ายึดกฎ กติกาการสอบเป็นสำคัญครับ ถ้ายิ่งไม่มีใครผ่านเลยแม้แต่คนเดียว ก็ไม่ซีเรียส แต่คอยดูในระยะเวลาอันใกล้ จะได้ยินประกาศจากกรมศุลกากรอีกว่า "ประกาศรับสมัครสอบเพื่อบรรจุบุคคลเข้ารับราชการในตำแหน่ง จนท.ตรวจสอบศุลกากร และนักวิชาการคอมพิวเตอร์"

ข้อที่ถามว่า ลักษณะพิเศษของกฎหมายศุลกากร คืออะไร เพื่อนๆตอบอะไรกัน

FATที่ไม่ใช่ FAT ---> FAT 8 มีTarball winzip winrar ---> gzอะไรก็ไม่รู้ Inverstors were .... in ต้องตอบ interested ไม่ใช่interesting เพราะนักลงทุนถูกทำให้สนใจ ไม่ใช่นักลงทุนเป็นคนน่าสนใจ

กฎหมายศุลกากรแก้ไขกี่ครั้ง 
หน่วยที่เล้กที่สุดใน hard disk

การจัดการห่วงโซ่อุปทาน

Tread

ถามว่าอันไหนที่ไม่ใช่ประเภทที่บีบอัดไฟล์ 
ก.Tar 
ข. Jar (มั้ง) 
ค. Zip 
ง.Rar 

ส่งออกคิดราคา FOBคับ นำเข้า CIF

คิดง่ายๆ เวลาส่งสินค้าออกไปขาย  ได้เงินต่างประเทศเข้ามา  พอแลกเป็นเงินไทย จะได้เงินไทยเพิ่มขึ้น   แต่ถ้าเป็นการนำเข้า  ผู้นำเข้าจะต้องเอาเงินไทยไปแลกเงินต่างประเทศเวลาชำระค่าสินค้าเพิ่มขึ้น เท่ากับต้องจ่ายแพงขึ้นนั่นเอง  ดังนั้น ผู้นำเข้าเสียประโยชน์อย่างแน่นอนถ้าเงินบาทอ่อน

ตอบข้อ 6.การส่งออกใช้ราคาใดในการประเมินราคา**** ใช้ FOB

7.  กรณีเงินบาทอ่อนค่าใครได้ประโยชน์**** ผู้ที่มีใบสั่งซื้อวัตถุดิบจากต่างประเทศ  (หมายถึงผู้นำเข้า)

พื้นที่พัฒนาร่วม...

ตอบ  ไทย-มาเลเซีย

ข้อนี้เท่าที่อ่านมาจากข่าวเศรษฐกิจ ตอบว่า ดุลยภาพและปริมาณสินค้าลดลง แต่ประชาชนได้รับผลประโยชน์จากคุณภาพสินค้าที่สูงขึ้น (รู้สึกว่าตัวเลือกจะอยู่ที่ข้อ ค. นะครับ)

\
5. การเลิกกิจการต้องเก็บเอกสารต่อไปอีกกี่ปี -สองปีจากวันเลิกกิจการคับ ไม่สองปีล่าสุด

องค์การศุลกากรโลกมีชื่อย่อว่าอะไร

ตอบ WCO

ผู้มีอำนาจกำหนดวันหยุด วันลาราชการ ค่าธรรมเนียมฯ คือใคร

ตอบ รมต.กระทรวงการคลังครับ

ฉบับที่ใช้อยู่ ณ ปัจจุบันคือ ฉบับที่ 21 ครับ พรบ. ศุลกากร 2469 แก้ไขมาแล้ว 20 ครั้งเท่านั้นครับ

ส่วนความเห็นที่ 43 ตอบข้อ 2 ว่าไม่ต้องจ่ายอากรครับ ตามกฏมายการค้าระหว่างประเทศ WTO  นำเข้าในรูปพลังงาน

ตอบข้อที่ 5 ว่า 2 ปี (ล่าสุด) ครับ

1. คณะกรรมการพิจารณาอุทธรณ์มีใครบ้าง

2. การนำเข้าพลังงานไฟฟ้าต้องเสียอากรหรือไม่

3. คดีที่ต้องเข้าคณะกรรมการเปรียบเทียบ ต้องมีความผิดเท่าใด (40,000 หรือ 400,000 บาท)

4.  ผู้มีอำนาจกำหนดวันหยุด วันลาราชการ ค่าธรรมเนียมฯ คือใคร

5.  การเลิกกิจการต้องเก็บเอกสารต่อไปอีกกี่ปี

6.  การส่งออกใช้ราคาใดในการประเมินราคา

7.  กรณีเงินบาทอ่อนค่าใครได้ประโยชน์

8. ภาษาใดใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์

ประเภทการค้าระบบ GATT แบ่งเป็นกี่ประเภท..

ตอบ 6 ประเภท

1. load ปลั๊กอิน จากwebโอกาสโดนน้อยสุดแต่ไม่ใช่ไม่โดนเหมือนที่โจทย์บอก แต่ถ้าเป็นmailเปล่าไม่มี fileแนบไม่มีโอกาสโดนแน่นอน 2. น่าจะถูกทุกข้ออันนี้ ตัวร้ายทั้งนั้น 3. ร้อยละ10 แถมข้อนึง เร็วสุดเรียงลำดับ cache ---> ram ---> harddisk ---> flahdrive

เฉลยข้อสอบกันต่อดีกว่า

1.ข้อที่ว่าทำอะไรไวรัสจะไม่ติด ในการใช้งาน

2.สิ่งใดมีผลเสียต่อคอม ที่มี น้ำ ฝุ่น หรือถูกทุกข้อ

3. เจ้าหน้าที่ที่พบว่าเก้บภาษีขาดไป จะได้ส่วนแบ่งเท่าใด

ข้อสอบมีหลายชุดนี่นา..

เราได้ชุดที่ข้อ 1 ถามว่า พ.ร.บ. ศุลกากร มีการแก้ไขกี่ครั้ง

ก.18

ข.19

ค.20

ง.ไม่ข้อใดถูก...

5555งานนี้เอากล้วยไปรับประทานเลย..

แต่ภาษาอังกฤษ คิดว่าทำถูกข้อเดียว 555

ภาพพยนตร์ เรื่อง Water horse  หมายถึงใคร เราตอบ Cruso ไป  คิดว่าคงถูกข้อนึงอ่ะ

คอมมั่วแล้วครายบอกหน่วยที่เล็กที่บนHDDกะdiskketตอบ bitไม่เคยเห็นที่HDDไหนเขียนข้อมูลเป็นbit ข้อนี้เฉลยควรจะต้องเป็นblock หรือ sectorหน่วยเล็กที่สุด แต่เวลาทำงานเราเขียนข้อมูลลงเป็นbyteซึ่งโจทย์ถามมาไม่ค่อยชัดเจนเลย หน่วยเล็กที่สุดที่เราเขียนลงไปได้คือbyteแต่harddiskนะเขียนข้อมูลเป็นsectorหรือblock ส่วนขอ้สอบTrojan House นะเขียนยังงี้จิงๆ ที่ถูกต้องควรจะเป็นhorse น่ะข้อนี้เป็นข้อสอบที่ห่วยอีกข้อ เหมือนถามว่าคนเป็นหวัดเป็นvirusรึเปล่า เพราะเอาไวรัสฝังในtrojanมันก็เป็นvirus ไม่ฝังก็ไม่ใช่เป็นแค่ trojan ซึ่งมันเป็นพาหะเฉยๆ ไม่ทราบกรมศุลจะจัดการยังไงเพราะมันมีเฉลยทั้งไวรัสกะผิดทุกข้อ ซึ่งถ้าจะถามเกี่ยวกับคอมก็ไม่ควรเอาการหาคำผิดๆมาปนเพราะจะทำให้สับสน และเป็นข้อสอบที่ใช้ไม่ได้ ถามผมผมบอกว่าtrojanไม่ใช่ไวรัส ที่คนทั่วไปมันไม่ใช่อะเลยจำใจเลือก virus ไป จำคุกหกเดือนสำหรับใช้คอมคนอื่นโดยไม่ได้รับอนุญาตไม่มีโทษจำคุกหนึ่งปีใน พรบ นี้นะคับ server สำหรับเวลา NTP server = network time protocol program ที่ใช้จัดการเกี่ยวกับfolderทางธุรกิจ งงจิงๆมี cobol pascal c rpg ภาษาprogramทั้งนั้นเกี่ยวกันมั้ยนะ web browser มี netscape firefox mosiac ตอบถูกทุกข้อ พวกนี้คือข้อที่คิดว่าผมน่าจะผิดน่ะเดาใจกรรมการไม่ถูก form dผมก็ผิดน่ะอ่านไม่เจอเลย เลือก form a ไป ที่เดามาเนี่ยรู้สึกจะผิดทั้งหมดเลย จำได้เท่าเนี้ย คอมพิวเตอร์อยากได้เฉลยข้อไหน ขอมาได้ วันแรกกะว่าจะลองแปลอังกิตให้ดูให้หมดตาม เท่าที่ปัญญาผมจะคิดได้แต่ว่ากลัวกรมจะจัดการผมเนื่องจากเอาข้อสอบมาเปิดเผย อิอิ ยิ่งคิดยิ่งเครียด อยากเป็น จตศ เฟ้ย

1 บิท มี 0.125 ไบท์       

ถามว่า ศุลกากรได้ตรวจมอบถูกต้องแล้ว หมายถึงอะไร

ตอบ ทำใบขนสินค้าถูกต้อง เสียค่าภาษี และค่าภาระติดพันครบถ้วนแล้ว

อังกฤษ ถามไม่แน่ใจเกี่ยวกับหาความหมายศัพท์มาใส่ แต่ตอบว่า valid

คอมถามเกี่ยวกับ หน่วนที่เล็กที่สุด ตอบ บิต

น่าจะใช่นะครับ ที่ตอบมา

คร่าวๆพอให้เห็นภาพนะคับ โทรจัน ฮอร์ส(ม้าเมืองทรอย)= โปรแกรมคล้ายๆไวรัสที่มาแฝงตัวในเครื่องของเรา แต่มันจะไม่ทำอะไรจนกว่าจะถูกสั่งงานจากคนปล่อย ประมาณนี้แหละ แต่ในข้อบสอบช้อยเค้าว่ายังไง จำไม่ได้คับ

โปรแกรมม้า...ใช้ทำอะไร (ข้อสอบความรู้คอมฯ) 

หนังสือรับรองถิ่นกำเนิดสินค้าแบบ เอฟ ที เอ กรณีส่งออกไปประเทศจีนต้องใช้ form e

หรือคำถามมัน FTA จำไม่ได้ละ  

เค้าถามเรื่องการตรวจสอบใบรับรองแหล่งกำเนิดสินค้า (FORM D) มาประกอบขอรับสิทธิ์ลดอัตราภาษีนำเข้า ตามกรอบ ข้อตกลงของ AFTA

ข้อ 4 เห็นถามเกี่ยว GATT เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าอะไรกันแน่

ส่วนคำถาม โลจิสติกส์ คืออะไร จำได้ว่าคำตอบที่ถูกคือข้อ ค. (ตัวเลือกเป็นภาษาอังกฤษ) ทำนองว่าเป็นการเคลื่อนย้ายตัวสินค้าและบริการไปตามเส้นอุปสงค์ อุปทาน นี่แหละ

1.การค้าไทยกับจีนใช้แบบฟอร์มแบบใด

2.โปรแกรมใดใช้จัดการกับฐานข้อมูล

3.พรบ.ศุลกากรฉบับแรก พ.ศ. ใด

4.ข้อตกลง ข้อ 7 ของ gatt เกี่ยวกับอะไร

. คณะกรรมการใดจัดเป็นคณะกรรมการตามกฎหมายศุลกากร (คิดว่าน่าจะตอบ คณะกรรมการวินิจฉัยอากรศุลกากร) ส่วนอย่างอื่นไม่เกี่ยว เพราะเกี่ยวข้องกับระเบียบ กฎหมายอื่น

อปสงค์อุปทานโจทย์ถามว่า

1.ปัจจุบันราคานำมันเพิ่มสูงขึ้นเนื่องจากปริมาณสำรองในตลาดโลกลดต่ำลงส่งผลต่อปริมาณและราคาดุลยภาพอย่างไร

2.ปัจจัยอะไรที่เป็นปัจจัยหลักแบ่งแยกทำทำให้เกิดตลาดแข่งขันสมบูรณ์หรือตลาดกึงแข่งขันกึ่งผูกขาด(ตลาดผู้ขายน้อยลายสักอย่างนึง)

3.ข้อใดที่ทำให้ปริมาณเงินในระบบเพิ่มมากขึ้น(จำตัวเลือกไม่ได้)

4.ปัญหาใดที่ไม่ได้เกิดจากการขาดดุลงบประมาณ

5.คำถามเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน

6.มาตราการใดไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาการว่างงาน

7.ขาดดุลงบประมาณหรืองบประมาณขาดดุลส่งผลต่อปัจจัยอะไรทางเศรษกิจสักอย่าง

โจทที่จำได้ครับคร้ายครับคลาอะคับถ้าใครมั่นใจ ชี้แนะด้วนนะช่วยกันเฉละหน่อยนะครับ

ใครเรียนคอมมาหรือทำงานด้านนี้ช่วยเฉลยหน่อยได้ไหมาครับทำได้ประมาณ 2ข้อ นอกนั้นเดาแหลก

ข้อ 1 เลยค่ะ ข้อใดคือความหมายของคำว่า ศุลกากร

ก.การเก็บภาษีขาเข้า

ข. การเก็บภาษีขาออก

ค. จกอบ

ง.ถูกทุกข้อ

ช่วยเฉลยหน่อยนะคะ

อีกข้อนึงนะ ที่เขาถามว่าเส้นอุปสงค์ กับเส้นอุปทานจะเป็นอย่างไร  ใครจำได้บ้างถามว่าอย่างไร

ข้อสุดท้ายสำหรับชั่วโมงนี้

โลจิสติกคืออะไร

ตอบ............

เท่าที่จำได้

1. คณะกรรมการใดจัดเป็นคณะกรรมการตามกฎหมายศุลกากร (คิดว่าน่าจะตอบ คณะกรรมการวินิจฉัยอากรศุลกากร) ส่วนอย่างอื่นไม่เกี่ยว เพราะเกี่ยวข้องกับระเบียบ กฎหมายอื่น

2. พรบ.ศุลกากร 2469 แก้ไขมาแล้วกี่ฉบับ (ตอบ 20 ฉบับ)

3. กรณีการคืนอากรที่คิดเกินมีอายุความกี่ปี (ตอบ 2 ปี นับจากวันที่นำของเข้าหรือส่งออก)

ส่วนภาษาอังกฤษ กับคอมจำไม่ได้ครับ

จำหน่ายเอกสารแนวข้อสอบรับราชการ   085-0127724
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้