ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : แนวข้อสอบเจ้าหน้าที่ธุรการโรงเรียน สพฐ. สพม.ที่กำลังเปิดสอบทุกเขต
pichitchai ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ I
รายละเอียดผู้ใช้ 
ขอบคุณครับ
decho ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
1111111111111111
decho ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
สพฐ.ตั้งงบปี 59 จ้างธุรการโรงเรียนเพิ่ม 3,000 อัตรา สำหรับอัตราจ้างอื่นๆ ก็ขอตั้งงบประมาณไปครบทุกตำแหน่ง

เมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2558 ดร.รังสรรค์ มณีเล็ก รองเลขธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กล่าวว่า ขณะนี้ งบประมาณ ปี พ.ศ.2559 ได้ผ่านการพิจารณาวาระที่ 1 ไปแล้ว เมื่อวันที่ 21 พฤษภาคม ที่ผ่านมา จากนี้ไปอีกประมาณ 70 วัน ก็เป็นช่วงการพิจารณารายละเอียดของคณะกรรมาธิการงบประมาณ จากนั้นก็จะเป็นการพิจารณา วาระ 2 และวาระ 3 สิ้นสุดการพิจารณา วาระ 3 ในวันที่ 27 สิงหาคม 2558  ปี 2559 สพฐ. ขอตั้งงบประมาณไป จำนวน 320,449.4969 ล้านบาท เพิ่มจากปี 2558  จำนวน 5,261.1543 ล้านบาท คิดเป็นร้อยละ 1.67 ซึ่งเป็นเงินเดือนและค่าจ้างที่เพิ่มขึ้น สพฐ. ขอตั้งงบอัตราจ้างธุรการประจำโรงเรียนอีก 3,000 อัตรา จากเดิมที่มีอยู่ 14,532 อัตรา หวังว่า จะให้ไปช่วยแบ่งเบาภาระครูด้วย จะให้ครูทำหน้าที่จัดกิจกรรมการเรียนการสอนอย่างเดียว ไม่ต้องมาทำเรื่องอื่นที่ไม่ใช่เรื่องการเรียนการสอน 

ดร.รังสรรค์ มณีเล็ก กล่าวต่อว่า "สำหรับอัตราจ้างอื่นๆ ก็ขอตั้งงบประมาณไปครบทุกตำแหน่งครับสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา ก็ขอไปหลายครั้ง อดใจรอนิดนึง พิจารณาวาระ 3 แล้ว ก็จะทราบครับ ว่าเราจะถูกตัดรายการใดไปบ้าง ขณะนี้ผ่านวาระ 1 ไปแล้ว ยังได้ครบตามที่ขอไปครับ ผมคิดว่าคงไม่มียุคไหนอีกแล้วที่รัฐบาลจะให้งบประมาณเรามากมายขนาดนี้ ดังนั้น เมื่อได้มาแล้วก็พยายามนำมาใช้ให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดนะครับ"
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้